จว.เชียงรายเปิดฝึกอบรมชุดปฏิบัติการจิตอาสาภัยพิบัติประจำองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อเป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงาน ในการป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยในระดับพื้นที่
นายประจญ ปรัญช์สกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย ในฐานะผู้อำนวยการศูนย์อำนวยการจิตอาสาพระราชทานจังหวัดเชียงราย เป็นประธานเปิดการฝึกอบรมชุดปฏิบัติการจิตอาสาภัยพิบัติประจำองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เมื่อบ่ายวันจันทร์ที่ 24 กุมภาพันธ์ 2563 ที่หอประชุมกาสะลองคำ มหาวิทยาลัยราชภัฎเชียงราย ตำบลบ้านดู่ อำเภอเมืองเชียงราย โดยมี นายประเสริฐ จิตต์พลีชีพ ปลัดจังหวัดเชียงราย ในฐานะเลขานุการศูนย์อำนวยการจิตอาสาพระราชทาน จังหวัดเชียงราย นำหัวหน้าส่วนราชการ นายอำเภอ หัวหน้าหน่วยงาน ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ผู้นำท้องที่ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ตลอดจนประชาชนและจิตอาสาเข้าร่วมกิจกรรม
การดำเนินการฝึกอบรมชุดปฏิบัติการจิตอาสาภัยพิบัติประจำองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในครั้งนี้ ได้กำหนดจัดขึ้นเป็นครั้งแรก เพื่อนำร่องการดำเนินการให้ประชาชนจิตอาสาในพื้นที่อำเภอเมืองเชียงราย จำนวน 600 คน ได้รับทักษะ ประสบการณ์ ตลอดทั้งภารกิจความรับผิดชอบ
โดยพิจารณาถึงศักยภาพ ความพร้อมขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในพื้นที่อำเภอเมืองจำนวน 14 แห่ง ให้ความร่วมมือส่งจิตอาสาพระราชทานเข้ามาร่วมการปฏิบัติงานและสนับสนุนการฝึกอบรม เพื่อให้เป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงานในการป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยในระดับพื้นที่อย่างเต็มกำลังความสามารถ โดยกำหนดเริ่มการฝึกอบรมฯ ตั้งแต่วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2563 ต่อไปจนแล้วเสร็จภายในเดือนกรกฎาคม 2563 ให้ครบทั้ง 18 อำเภอในจังหวัดเชียงรายต่อไป
สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดเชียงราย
คุณ มนู พุทธิมูล
หัวหน้าข่าว ภ.5 นิตยสารตำรวจเพื่อมวลชน รายงาน