พังงาบุกเข้าพบรองนายก อ้อนขอวัคซีน 3 แสนโดส ประธานหอฯ ชี้ โดดลงมาช่วย เป็นทางรอดของพี่น้องเรา
วันที่ 15 พฤษภาคม 2564 ที่ห้องรับรองพิเศษ สนามบินนานาชาติจังหวัดภูเก็ต นายจำเริญ ทิพญพงศ์ธาดา ผู้ว่าราชการจังหวัดพังงา พร้อมด้วย นายกฤษ ศรีฟ้า ประธานหอการค้าจังหวัดพังงา นายชยพล หิรัณย์กนกกุล นายกสมาคมธุรกิจการท่องเที่ยวจังหวัดพังงา และภาคเอกชน ได้ร่วมต้อนรับและเข้าพบนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ก่อนลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมเสริมพลัง และการวางแผนจัดการฉีดวัคซีนป้องกัน COVID-19 จังหวัดภูเก็ต และจังหวัดในเขตสุขภาพที่ 11
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า การเข้าพบ นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรีฯ ในครั้งนี้ เพื่อขอคำมั่นสัญญา ให้รัฐบาลจัดส่งวัคซีน จำนวน 300,000 โดส ให้จังหวัดพังงาภายในเดือน มิถุนายน และกรกฎาคม 2564 เพื่อนำไปฉีดให้กับประชาชนในจังหวัด สร้างภูมิคุ้มกันหมู่ ก่อนเปิดเมืองรับนักท่องเที่ยว “1 สิงหาคม 2564 พังงาพร้อม” ซึ่งมี นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา อยู่ร่วมเป็นสักขีพยาน
นายกฤษ ศรีฟ้า เปิดเผยว่า หอการค้าจังหวัดพังงาไม่ได้เน้นเรื่องเปิดเมืองเพื่อการท่องเที่ยวอย่างเดียว แต่ที่เข้าไปช่วยภาคท่องเที่ยว เพราะนั่นเป็นทางรอดของพี่น้องเราจำนวนมาก และหากให้เราเปิดเมืองรับต่างชาติ วัคซีนต้องมาก่อน.
คุณไตรภพ สิริพันธ์วราภรณ์
ผอ.ภ 8 นิตยสารตำรวจเพื่อมวลชน รายงาน