สถานการณ์ COVID พังงา บุคลากรทางการแพทย์โรงพยาบาลติดเชื้อ ผู้ป่วยสะสม 38 ราย รักษาหาย 12 ราย ชื่นชม ผอ.รพ.ตะกั่วป่า เปิดเผยข้อมูลลูกทีมติดเชื้อ
วันที่ 29 เมษายน 2564 ผู้สื่อข่าวประจำจังหวัดพังงา รายงานว่า สถานการณ์โรคติดเชื้อ COVID-19 จังหวัดพังงา ประจำวันที่ 28 เมษายน 2564 มีผู้ป่วยติดเชื้อสะสมยืนยัน 38 ราย ผู้ป่วยในเขต อ.ท้ายเหมือง 13 ราย อ.ตะกั่วป่า 11 ราย อ.เมือง 9 ราย และ อ.ตะกั่วทุ่ง 5 ราย ซึ่ง 1 ในจำนวนนี้ จากการเปิดเผยของนายแพทย์สุรัตน์ ตันติทวีวรกุล ผอ.โรงพยาบาลตะกั่วป่า เป็นบุคลากรทางการแพทย์ห้องอุบัติเหตุและฉุกเฉิน และได้ประกาศปิดห้องอุบัติเหตุและฉุกเฉินชั่วคราวเพื่อทำความสะอาด รวมทั้งได้ทำการสอบสวนโรค มีผู้สัมผัสเสี่ยงสูงเป็นเจ้าหน้าที่ในโรงพยาบาลและสมาชิกในครอบครัว 22 คน ตรวจหาเชื้อCOVIDแล้ว ผลเป็นลบทุกคน โดยเจ้าหน้าที่กักตัวที่โรงพยาบาล ส่วนสมาชิกครอบครัวกักตัวที่บ้าน 14 วัน
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ผู้ป่วย COVID-19 ในจังหวัดพังงา รักษาหายและกลับบ้านแล้ว 12 ราย ที่เหลือ 26 ราย รักษาที่โรงพยาบาลพังงา 9 ราย โรงพยาบาลตะกั่วป่า 5 ราย โรงพยาบาลท้ายเหมืองชัยพัฒน์ 1 ราย โรงพยาบาลวชิระภูเก็ต 2 ราย โรงพยาบาลเอกชน 1 ราย และโรงพยาบาลสนาม 8 ราย
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า การออกมาเปิดเผยและยอมรับของผู้อำนวยการโรงพยาบาลตะกั่วป่าในครั้งนี้ ถือว่าเป็นเรื่องที่น่าชื่นชม และเป็นแบบอย่างสำคัญของเจ้าหน้าที่รัฐ ในยามที่ทุกฝ่ายต้องให้ความร่วมมือในการต่อสู้กับโรคระบาดในช่วงนี้.
คุณ ไตรภพ สิริพันธ์วราภรณ์ ผอ.ภ.8
นิตยสารตำรวจเพื่อมวลชน รายงาน