พ.ต.อ.ดุสิต วาลีประโคน ผกก.สน.บางยี่เรือ ขานรับนโยบายโครงการครู 5 นาที จากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ
เมื่อเวลา 08:00 น.วันที่ 9 มีนาคม 2564 ณ โรงเรียนวัดประดิษฐาราม 111 ซอย เพชรเกษม 48 แขวง บางด้วน เขตภาษีเจริญ กรุงเทพมหานคร
พ.ต.อ.ดุสิต วาลีประโคน ผกก.สน.บางยี่เรือ พร้อมด้วย พ.ต.ต.มนัส เอี่ยมศิริ ยี่เรือ 61,ร.ต.ท.ปรีชา สุขสวัสดิ์ ยี่เรือ 604 พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ชุดจราจร เดินทางเข้าให้ความรู้กับนักเรียนในด้านการจราจร โดยเป็นพื้นฐานในแต่ละวันที่นักเรียนและผู้ปกครองจะต้องเดินทางและใช้ยวดยานพาหนะบนถนนหนทาง ซึ่งจะต้องมีวินัยในการเคารพกฏหมายจราจร เพื่อป้องกันอุบัติเหตุ และเพื่อให้มีความเป็นระเบียบเรียบร้อยบนถนน โดยหลัก สัญญาณการจราจรแบ่งออกเป็น 2 อย่าง คือ
1.สัญญาณไฟจราจร
2.สัญญาณมือของทางเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ปฏิบัติหน้าที่บนถนน
และในส่วนของผู้ที่ใช้จักรยานยนต์เป็นยานพาหนะในการเดินทางยังต้องสวมหมวกนิรภัย (หมวกกันน็อค) และสำหรับรถยนต์ก็จะต้องคาดเข็มขัดนิรภัย เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน รวมถึงเป็นการเคารพกฏหมายการจราจร และเป็นการไม่ทำผิดกฏหมายอีกด้วย
ส่วนอีกหนึ่งเรื่อง คือให้ความรู้เกี่ยวกับมหันตภัยในด้านยาเสพติด ซึ่งในปัจจุบันเป็นปัญหาใหญ่ จึงต้องทำการเข้ามาให้ความรู้เพื่อปลูกจิตสำนึกให้กับเด็กนักเรียนที่ยังเล็กอาจจะยังไม่เข้าใจว่ายาเสพติดให้โทษเช่นไร อีกทั้งยังเป็นสิ่งผิดกฏหมาย ดังนั้น นโยบายโครงการครู 5 นาที จากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ โดย พล.ต.อ.สุวัฒน์ แจ้งยอดสุข ผบ.ตร.ส่งมอบต่อนโยบายมายัง พล.ต.ท.ภัคพงศ์ พงษ์เภตรา ผบช.น.และถ่ายทอดต่อมายัง พล.ต.ต.โชคชัย งามวงศ์ ผบก.น.8 กระทั่งมาถึง พ.ต.อ.ดุสิต วาลีประโคน ผกก.สน.บางยี่เรือ สนองรับนโยบายและลงมือปฏิบัติทันที ทั้งนี้เพื่อให้เกิดประโยชน์สุขแก่บ้านเมือง และประชาชน
ขอขอบคุณ
พ.ต.อ.ดุสิต วาลีประโคน
ผกก.สน.บางยี่เรือ
ร.ต.อ.อภินันท์ อินทร์จันทร์
รอง สว.จร.สน.บางยี่เรือ
สนับสนุนข้อมูลข่าวสาร