บูรณาการร่วมกันหลายฝ่ายที่เกี่ยวข้อง เร่งแก้วิกฤตหมอกควันภาคเหนือที่รุนแรงอยู่ขนาดนี้
วันที่ 28 มี.ค.63 เวลา 16.15 น. พล.ต.ท.ประจวบ วงศ์สุข ผบช.ภ.5 ร่วมกับ นายเจริญฤทธิ์ สงวนสัตย์ ผวจ.เชียงใหม่, พล.ต.สืบสกุล บัวระวงศ์ ผบ.มทบ.33 , พล.ต.บรรณวัฒน์ พรหมจรรย์ ผบ.พล.ร.7, พล.ต.ต.พิเชษฐ จีระนันตสิน ผบก.ภ.จว.เชียงใหม่, พล.ต.ต.วีรชน บุญทวี ผบก.สส.ภ.5, นายธัญศักดิ์ แสงศรีจันทร์ นายกเทศมนตรีตำบลสุเทพ, นายธนวัฒน์ ยอดใจ นายกเทศมนตรีเมืองแม่เหียะ ดาบตำรวจประพล เวียงนาค นายก อบต.บ้านปง อ.หางดง และ เจ้าหน้าที่อุทยานฯ และหน่วยป้องกันไฟป่า เข้าร่วมประชุมหาณ ห้องประชุมชั้น 3
เทศบาลตำบลสุเทพ อ.เมือง จว.เชียงใหม่ เพื่อหารือแนวทางการป้องกันและแก้ไขปัญหาไฟป่าที่เกิดขึ้นในเขตอุทยานแห่งชาติดอยสุเทพ-ปุยจังหวัดเชียงใหม่ เพื่อให้การแก้ไขปัญหาเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ และสามารถดับไฟป่าได้เร็วที่สุด ต่อมา เวลาประมาณ 17.35 น.ได้ร่วมเดินทางโดย ฮ.บ.ตร. เพื่อตรวจสอบพื้นที่ที่เกิดไฟป่า พบ พื้นที่ป่าที่กำลังมีไฟลุกไหม้ ใกล้สวนสนสองแสน, หมู่บ้านม้งดอยปุย และ ต.แม่สา อ.แม่ริม จว.เชียงใหม่ ซึ่ง ผวจ.ชม.ได้สั่งการให้ทุกหน่วยงานที่เกี่ยวข้องดำเนินการดับไฟป่าเป็นการเร่งด่วน
คุณ มนู พุทธิมูล
หัวหน้าข่าว ภ.5 นิตยสารตำรวจเพื่อมวลชน รายงาน